Welcome To English Class Forum
Chào mừng bạn đến với forum của các lớp Anh trường THPT chuyên Lào Cai, xin mời đăng nhập để hưởng đầy đủ các quyền lợi, và cùng tham gia bàn bạc thảo luận với các thành viên trong diễn đàn,, Yêu cầu thực hiện đúng nội quy diễn đàn, viết tiếng việt có dấu,không gửi những bài viết có nội dung không lành mạnh. Nghiêm cấm nói xấu các thầy cô giáo Chúc bạn có những giây phút vui vẻ
Welcome To English Class Forum
Chào mừng bạn đến với forum của các lớp Anh trường THPT chuyên Lào Cai, xin mời đăng nhập để hưởng đầy đủ các quyền lợi, và cùng tham gia bàn bạc thảo luận với các thành viên trong diễn đàn,, Yêu cầu thực hiện đúng nội quy diễn đàn, viết tiếng việt có dấu,không gửi những bài viết có nội dung không lành mạnh. Nghiêm cấm nói xấu các thầy cô giáo Chúc bạn có những giây phút vui vẻ

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Để theo dõi tốt các bạn nên sử dụng trình duyệt Google Chrome
Các bạn có thời gian rảnh hãy đến trà đá X6 Bờ kè ủng hộ Duy Anh nhá Smile
News & Announcements
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  
CalendarCalendar

Centaur Warchief - Vua Tanker

Go down 
Tác giảThông điệp
GT.ViTieuBao
Thành viên tâm huyết
Thành viên tâm huyết
GT.ViTieuBao

Coins Coins : 2354
Birthday : 21/09/1994

Centaur Warchief - Vua Tanker Empty
Bài gửiTiêu đề: Centaur Warchief - Vua Tanker   Centaur Warchief - Vua Tanker EmptyThu Jul 22, 2010 11:50 am

Được biết đến như một trong những tanker hàng đầu của DotA, Centaur Warchieft với lượng máu khổng lồ cộng thêm khả năng phản damage, luôn là một cỗ xe tăng thực sự trong combat.

Centaur Warchief - Vua Tanker 091205cen3
Centaur Warchief - Vua Tanker 091205cen1
Centaur Warchief - Vua Tanker 091205cen2

Vai trò tanker của Centaur Warchief thể hiện rõ ngay từ bảng stat của Hero này. Lượng streng căn bản là khá lớn (23 +28), trong khi 2 chỉ số còn lại lại rất thấp. Tuy có lượng mana rất ít nhưng do Centaur Warchief với việc sở hữu 2 skill passive, 1 không dùng đến mana và kỹ năng còn lại có manacost vô cùng thấp nên hiếm khi Hero này bị rơi vào tình trạng khan hiếm nguồn lực.

Hoof Stomp
Centaur Warchief - Vua Tanker 615091205cen3
Với sill này,Centaur Warchief sử dụng sức mạnh của mình gây ra cơn địa chấn xung quanh khiến cho đối thủ bị stun (1.25/1.75/2.25/2.75s) và gây damage (100/150/200/250).

Đây là skill duy nhất tiêu tốn mana của Centaur Warchief với AOE khá (315) thời gian stun cao. Nó tỏ ra khá hữu dụng nhất là khi được sử dụng để xâm nhập thành công đội hình địch.

Double Edge

Centaur Warchief - Vua Tanker 091205cen4

Centaur Warchief sử dụng sức mạnh tuyệt đỉnh của mình sát thương kẻ thù nhưng đồng thời hắn cũng nhận lại lượng damage tương đương.

Với manacost là 0 tại mọi level của kỹ năng, skill này đem lại cho Centaur Warchief có lượng damage gây ra thuộc loại lớn nhất của DotA (175/250/325/400). Nhưng hạn chế của nó là chỉ tác động 1 mục tiêu và gây ra 1 lượng sát thương tương đương lên Hero khiến cho người chơi phải rất cân nhắc khi sử dụng.

Return

Centaur Warchief - Vua Tanker 091205cen5
Centaur lập tức đánh trả những đòn đánh vào người anh ta,cho những kẻ quấy nhiễu anh một bài học , vung một cú đánh nhanh nhưng vẫn chất lượng
Passive skill(skill bị động)
Hiệu quả:
Lv1:Đáp trả 10+26% STR dam
Lv1:Đáp trả 10+34% STR dam
Lv1:Đáp trả 10+42% STR dam
Lv1:Đáp trả 10+50% STR dam
Đánh trả hero,lính,và cả trụ
Dạng dam:Physics
Centaur đánh trả khi đòn đánh bắt đầu,chứ ko phải khi đòn đánh gây dam,vì thế nếu miss hoặc cancel vẫn bị ăn dam(giống như Counter Helix của Axe)
Đây là một skill mới dc remake từ v6.67,một skill rất tuyệt,tuy nhiên làm giảm sức mạnh và sức farm Centaur giai đoạn early,nhưng kẻ thù sẽ phải đau đớn mỗi khi đánh vào Centaur giai đoạn late khi Strength của Centaur đã khá khủng

Great Fortitude
Centaur Warchief - Vua Tanker 091205cen6

Skill sẽ tăng một lượng lớn streng cho Centaur Warchief. Tác dụng của ultimate này vô cùng đơn giản. Nó tăng cho Centaur Warchief một lượng streng khá lớn (12/24/36). Chính lượng điểm tăng thêm này đã khiến cho Centaur trở thành hero có lượng máu lớn nhất DotA khi được thêm gần 1 heart với kỹ năng này.

Những đặc điểm về skill và stat như trên khiến vị trí của Centaur Warchief trong đội hình luôn là của một tanker. Nhiệm vụ của Hero này là thu hút mọi đòn đánh của địch vào bản thân tạo cơ hội cho đồng đội giành chiến thắng.

Các xây dựng bộ kỹ năng

Có rất nhiều cách tăng điểm cho hero này nhưng để đảm nhận tốt nhất cho một tanker đồng thời tạo điều kiện cho đồng đội thoải mái trong giai đoạn đầu game, tốt nhất Centaur nên đi rừng để tạo thêm không gian cho đồng đội và skill nên lên theo thứ tự sau:

Return
Hoof
Stomp
Return
Hoof
Stomp
Return
Great Fortitude
Hoof
Stomp
Return
Hoof
Stomp
Double Edge
Great Fortitude
Double Edge
Double Edge
Double Edge
Bonus stat
Great Fortitude

Xây dựng hệ thống Item

Để đảm nhận tốt vị trí của một tanker Centaur nên chọn những item sau đây:
Centaur Warchief - Vua Tanker Centaur-warchief-vua-tanker Centaur Warchief - Vua Tanker Hood

Chọn 1 trong hai item ở trên. Tùy vào đội hình đối thủ mà lựa chọn tuy nhiên Centaur Warchief - Vua Tanker Hood
là lựa chọn tốt hơn bởi nó có khả năng regen tốt hơn và việc chống 30% dam phép quan trọng hơn.
Centaur Warchief - Vua Tanker Phase

Centaur Warchief - Vua Tanker Blinkđây là Item cần thiết để phát huy khả năng của Hoof Stomp

Centaur Warchief - Vua Tanker Bladetrong 4s active của Iteam này sẽ biến Centaur Warchief thành nỗi kinh hoàng của địch thủ.

Centaur Warchief - Vua Tanker Centaur-warchief-vua-tankerđây là dream item của Centaur.
Ngoài ra còn rất nhiều item bạn có thể lên sau khi đã về late game như rad hay cuỉrass
GT.ViTieuBao
Thành viên tâm huyết
Thành viên tâm huyết
GT.ViTieuBao

Coins Coins : 2354
Birthday : 21/09/1994

Centaur Warchief - Vua Tanker Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Centaur Warchief - Vua Tanker   Centaur Warchief - Vua Tanker EmptyThu Jul 22, 2010 11:54 am

Gameplay Walkthrough
Early Game:
Có thể đi Top hoặc Bot,tốt nhất là đi short lane gần trụ(Bot Sen và Top Scrg)
Chúng ta bắt đầu với 1Stout sheild
1 máu cây(tango),1 máu bình(salve) ,1 Gaunlet ,
Cố gắng farm phọt vào canh last hit tốt(khá dễ vì Cen base dam tốt và animation nhanh)
Cố gắng sống sót đặc biệt là khi bên kia lane có các stunner và slower mạnh,tránh bị harass .Đừng bỏ lỡ những cơ hội gank,vì bạn có Hoof Stomp stun và Double Edge để kết liễu,đừng ngại phối hợp đồng đội gank
Mục tiêu:Bracer,Poor Man Sheild,3/4 Hood(2 ring regen,1 cloak hoặc 1 helm of iron will) nếu xong Hood thì tuyệt,giày ghẻ. 1 mạng là tốt,nhưng ko ai cấm ăn thêm
Mid Game:
Với Tanker lai Ganker Centaur thì mid chính là thời điểm chúng mạnh nhất,cố gắng farm thêm chút đỉnh =cách jungle hoặc gank,stay lane cũng dc vì bạn đã có Return farm khá để hoàn thành Hood và up Blink
It’s Hunting Season…,có Blink,bạn sẽ chủ động gank hơn,phối hợp đồng đội,tự kết thúc=DE hoặc cho đồng đội ăn
Mục tiêu: Kelen’s Dagger,Phase Boot,và …Blade Mail luôn càng tốt.5-6 mạng khá dễ
Late Game:
Bây giờ bạn đã suy yếu…đùa đấy,bạn ko biết carrier Centaur mạnh như thế nào đâu,up Radiance,có Radiance farm dc HoT hoặc AC là chuyện thường,có dc nhiu đó là bạn late ko kém ai.Bây giờ với lượng Strength của bạn Return rất mạnh,kẻ thù sẽ nếm mùi đau khổ mỗi khi đánh bạn .Chúng cũng sẽ ngán ngẩm khi nhìn lượng HP tầm 3 k rưỡi của bạn
Mục tiêu:thêm vài mạng,up item theo core tùy tình hình,HAVE FUN and Beyond Godlike!!!

Mẹo chơi Centaur
Backlane
Đơn giản là bạn chạy vòng ra sau tower của địch,dùng Return để giết lính,cứ như thế creep bên bạn sẽ ngày một đông hơn(do ko có đối thủ),chúng sẽ giúp bạn push trụ,khi thấy trụ chắc chắn bể(đừng ham hố,chết đó)thì chạy ra last hit trụ kiếm tiền(nhiều hơn 200 gold)
Đây là một viêc làm cực kì nguy hiểm,việc vòng ra sau trụ sẽ làm bạn dễ bị gank hơn,chỉ nên back lane khi ít nhất đã có Ulti và Return lv 3 trở lên

Centaur Warchief - Vua Tanker Backlanebot-1
Lùa creep về phía tower mình hoặc lure creep rừng rồi farm cả bọnCentaur Warchief - Vua Tanker Clip_image001,tiền vô rất phêr
Lưu ý :Có thể cắm Ward để dễ sống hơn,về vị trí cắm ward đã có một số guide trên VnB,mình ko cần nhắc lại,hoặc tùy tình hình cắm(Special Thx to hehevcoins)
Double Camp(Muti Camp)
Đây là một kĩ thuật khá quan trọng dành cho việc farm rừng,đầu tiên,bạn phải đứng gận 1 camp bất kì(ko quá gần để bị creep đánh,đợi đến giây thứ 51 chạy vô lure creep ra ngoài camp,chương trình của map Dota sẽ tự động cho creep vào camp mỗi phút nếu trong camp ko có creep và ko người chơi nào nhìn thấy camp ,khi bạn lure creep ra ngoài camp,đợi cho đến khi hết phút(lưu ý phải ko dc 1 con creep nào quay trở lại camp,ko thì sẽ thất bại)quay trở lại camp và thật bất ngờ,bạn thấy trong camp có thêm creepCentaur Warchief - Vua Tanker Clip_image001
Ép creep tấn công mình(ko dùng call)(Argo creep)
Đây là một kỹ thuật rất cần thiết,sẽ hỗ trợ cho việc farm của bản thân và đồng đội,harrass ,gank đối phương…
AI của creep trong dota dc lập trình để lập tức chuyển target sang hero target attack vào hero phe mình,nghĩa là khi mình i nhấn A rồi click chuột trái ,hoặc click chuột phải vào hero bên kia,thì lập tức creep phe kia sẽ tấn công hero mình(tụi nó vẫn có thể chuyển qua mục tiêu khác)
Bằng cách này ta có thể kéo creep bên kia gần hơn về phía mình ép kẻ thù phài xuống sâu nếu muốn farm,dễ gankhơn,dễ farm bằng Return hơn
Creep Target mình
Bonus:Định nghĩa một Tanker
Quote:

Quote:
Originally byMiklotov from Playdota.com
What is a Tanker?
Basically a tanker is someone who absorbs the damage dealt by opposite team so our team can wipe them out without much trouble. To be a tanker, you have to be able absorb a lot of damage. You also have to posses something that can force the enemy's team to attack you.

Dịch:
Tanker là gì?
Cơ bản một tanker là ai đó có khả năng hứng chịu sát thương từ team địch để team ta có thể hạ gục chúng dễ dàng.Để làm một Tanker,bạn phải có khả năng chịu đựng được rất nhiều sát thương.Bạn cũng phải có gì đó có thể ép team địch tấn công bạn
Vậy, suy cho cùng một Tanker cần 2 yếu tố:
I.Sự TRÂU BÒ:Centaur trâu,thằng nào nói ko tao chém :Check
II.Cái gì đó có thể ép kẻ thù tấn công mìnhisable(Hoof Stomp) =check
Vậy,chúng ta ko còn thắc mắc gì về việc Centaur có thật sự là một Tanker ko
Một số lưu ý để phối hợp tốt với đồng đội(Draft Game)
Với các stuner,slower(đặc biệt khi chưa có blink):Nên bảo nó bình tĩnh,đợi thời cơ chín muồi rồi mới gank,và bảo nó rằng chỉ khi thấy mình đủ gần rồi mới bắt đầu giết(vì bạn là một hero có ms ko tốt cho lắm,đặc biệt là giai đoạn early chưa có giày),và cũng nên thông báo tình trạng của mình cho nó(có đủ mana,cooldown xong để call chưa?có chuẩn bị gank chưa?...)và mấu chốt ở nó cũng phải báo mình rằng chuẩn bị gank ,gank ai,kêu mình chuẩn bị lên để giết(dg farm thoải mái tự nhiên thấy nó chạy lên cao quăng stun cái bốp rồi mình lên chạy ko kịp rồi tiếp theo là màn chửi vô cớ của nó...
Với các initiator:đợi hiệu lệnh của team leader(nếu mình là team leader thì ra hiệu lệnh cho bọn nó,nên nhớ chọn đúng thời cơ)có thể đợi một ai đó sẽ blink(invi,tini quăng vào vân vân...)hoặc làm gì đó để mở đầu combat,bạn có thể bật phase boot lên hoặc blink vào.
Cách counter(chống lại) kẻ thù
Đối với các stuner,slower,bạn cần phải chơi thận trong,hít level(pub...),bảo đồng đội đi chung lane của mình nên pick các stuner,slower từ xa để hỗ trợ bạn,bảo đồng đội từ mid lên gank,hoặc bí lắm thì chuyển lane hoặc chui vô rừng tu luyện võ nghệ đến khi có đồ và blink thì ra làm cha thiên hạ
Lời kết
Vậy là mình đã hoàn tất guide thứ tư của mình.Mình thừa nhận rằng mình có sử dụng tư liệu từ guide Axe của mình,nhưng điều đó đơn giản là vì chúng có nhiều đặc điểm giống nhau,từ cách chơi,vai trò…vv.Có thể nói rằng chúng là bản sao của nhau 2 bên chiên tuyến(Cen Sentinel_Axe Scourge)
Centaur Warchief là một hero khá dễ chơi,nhưng vai trò tank ko phải một ai cũng đảm đương dc,cần phải có tinh thần đồng đội cao
Replay
Tạm thời chưa có
Enjoy the Guide

Centaur Warchief - Vua Tanker
Trang 1 trong tổng số 1 trang